
วิชาสังคมศึกษา ประถมศึกษาปีที่ 6
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
กลุ่มสาระการเรียนรู้ สังคมศึกษาศาสนา และวัฒนธรรม ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ศีลธรรมนำชีวิต เวลา 12 ชั่วโมง
เรื่อง การปฏิบัติตนเป็นคนดี เวลา 2 ชั่วโมง
สาระที่ 2 ; หน้าที่พลเมือง วัฒนธรรม และการดำเนินชีวิตในสังคม
1. มาตรฐานการเรียนรู้ ส 2.1 : ปฏิบัติตนตามหน้าที่ของการเป็นพลเมืองดี ตามกฎหมาย ประเพณี และวัฒนธรรมไทย ดำรงชีวิตอยู่ร่วมกันในสังคมไทย และสังคมโลกอย่างมีสันติสุข
ตัวชี้วัด : ป6/1 วิเคราะห์และปฏิบัติตนตามกฎหมายที่เกี่ยวข้องกับตนเอง และ
ครอบครัว ชุมชน ประเทศชาติ และสังคมโลก
ป6/3 ปฏิบัติตนและมีส่วนสนับสนุนให้ผู้อื่นประพฤติปฏิบัติเพื่อเป็น
พลเมืองดีของประเทศชาติและสังคมโลก
2. มาตรฐานคุณภาพการศึกษาของโรงเรียน : มาตรฐานที่ 1 ผู้เรียนมีคุณธรรม จริยธรรมและ
ค่านิยมที่พึงประสงค์
ตัวชี้วัด 1.1 ผู้เรียนมีวินัย มีความรับผิดชอบ
1.2 ผู้เรียนมีความซื่อสัตย์สุจริต
1.3 ผู้เรียนมีความกตัญญูกตเวที
3. สาระสำคัญ
การปฏิบัติตนเป็นคนดีอย่างไร ผู้ปฏิบัติจะได้รับประโยชน์และเป็นการสร้างคุณค่าให้แก่ตนเอง และสามารถดำรงชีวิตอยู่ในสังคมได้อย่างมีความสุข มีคุณธรรม และจริยธรรมที่ดี
4. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. บอกวิธีการปฏิบัติตนในการทำความดีได้
2. วิเคราะห์กรณีตัวอย่างเกี่ยวกับการทำความดีได้
3. บอกประโยชน์ของการทำความดีได้
4. ทำความดีและบันทึกการทำความดีของตนเองได้
5. สาระการเรียนรู้
1. การทำความดี
2. การปฏิบัติตนในการทำความดี
6. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้เพื่อการพัฒนาทักษะการคิดวิเคราะห์
1. ขั้นกำหนดประเด็น
ให้นักเรียนแบ่งกลุ่มเป็น 3 กลุ่ม พร้อมทั้งเลือกหัวหน้ากลุ่ม, รองหัวหน้า, เลขา กำหนดให้ กลุ่มที่ 1 เรื่อง ความดีของฉัน กลุ่มที่ 2 เรื่อง การเป็นลูกที่ดี กลุ่มที่ 3 การปฏิบัติตนเป็นคนดี
2. ขั้นเฟ้นหาข้อมูล
นักเรียนช่วยกันระดมความคิดเกี่ยวกับหัวข้อที่ได้รับโดยใช้กระบวนการกลุ่ม
3. ขั้นจำแนกแยกแยะ
นักเรียนยกตัวอย่างการทำความดีของนักเรียนที่เคยปฏิบัติมาและบรรยายความรู้สึกของนักเรียนที่ได้ทำความดีนั้น
4. ขั้นสรุปสังเคราะห์
นักเรียนช่วยกันสรุปความรู้เรื่อง การทำความดี นั้น
1) การทำความดี คือ การประพฤติปฏิบัติในสิ่งที่ดีทั้งทางกาย วาจา ใจ
2) ผลของการทำความดี ทำให้เกิดความสุขทั้งกาย วาจาและใจ ทำให้อยู่ร่วมกับผู้อื่นอย่างมีความสุข ทำให้สังคมสงบสุข เกิดความรักความสามัคคีและได้รับการยกย่องจากผู้อื่น
5. ขั้นประเมินตรวจสอบ
นักเรียนนำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียนและครูประเมินผลงานตามแบบประเมิน
6. ขั้นประยุกต์ใช้และสร้างสรรค์
ให้นักเรียนหาบุคคลในชุมชนที่ทำความดีและบันทึกความดีของเขาไว้ เสนอบนบอร์ดหน้าชั้นเรียน
ชิ้นงาน/ภาระงาน
ใบงานที่ 1 เรื่อง ความดีของฉัน
ใบงานที่ 2 เรื่อง การเป็นลูกที่ดี
ใบงานที่ 3 เรื่อง การปฏิบัติตนเป็นคนดี
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
กลุ่มสาระการเรียนรู้ สังคมศึกษาศาสนา และวัฒนธรรม ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ศีลธรรมนำชีวิต เวลา 12 ชั่วโมง
เรื่อง การปฏิบัติตนเป็นคนดี เวลา 2 ชั่วโมง
สาระที่ 2 ; หน้าที่พลเมือง วัฒนธรรม และการดำเนินชีวิตในสังคม
1. มาตรฐานการเรียนรู้ ส 2.1 : ปฏิบัติตนตามหน้าที่ของการเป็นพลเมืองดี ตามกฎหมาย ประเพณี และวัฒนธรรมไทย ดำรงชีวิตอยู่ร่วมกันในสังคมไทย และสังคมโลกอย่างมีสันติสุข
ตัวชี้วัด : ป6/1 วิเคราะห์และปฏิบัติตนตามกฎหมายที่เกี่ยวข้องกับตนเอง และ
ครอบครัว ชุมชน ประเทศชาติ และสังคมโลก
ป6/3 ปฏิบัติตนและมีส่วนสนับสนุนให้ผู้อื่นประพฤติปฏิบัติเพื่อเป็น
พลเมืองดีของประเทศชาติและสังคมโลก
2. มาตรฐานคุณภาพการศึกษาของโรงเรียน : มาตรฐานที่ 1 ผู้เรียนมีคุณธรรม จริยธรรมและ
ค่านิยมที่พึงประสงค์
ตัวชี้วัด 1.1 ผู้เรียนมีวินัย มีความรับผิดชอบ
1.2 ผู้เรียนมีความซื่อสัตย์สุจริต
1.3 ผู้เรียนมีความกตัญญูกตเวที
3. สาระสำคัญ
การปฏิบัติตนเป็นคนดีอย่างไร ผู้ปฏิบัติจะได้รับประโยชน์และเป็นการสร้างคุณค่าให้แก่ตนเอง และสามารถดำรงชีวิตอยู่ในสังคมได้อย่างมีความสุข มีคุณธรรม และจริยธรรมที่ดี
4. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. บอกวิธีการปฏิบัติตนในการทำความดีได้
2. วิเคราะห์กรณีตัวอย่างเกี่ยวกับการทำความดีได้
3. บอกประโยชน์ของการทำความดีได้
4. ทำความดีและบันทึกการทำความดีของตนเองได้
5. สาระการเรียนรู้
1. การทำความดี
2. การปฏิบัติตนในการทำความดี
6. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้เพื่อการพัฒนาทักษะการคิดวิเคราะห์
1. ขั้นกำหนดประเด็น
ให้นักเรียนแบ่งกลุ่มเป็น 3 กลุ่ม พร้อมทั้งเลือกหัวหน้ากลุ่ม, รองหัวหน้า, เลขา กำหนดให้ กลุ่มที่ 1 เรื่อง ความดีของฉัน กลุ่มที่ 2 เรื่อง การเป็นลูกที่ดี กลุ่มที่ 3 การปฏิบัติตนเป็นคนดี
2. ขั้นเฟ้นหาข้อมูล
นักเรียนช่วยกันระดมความคิดเกี่ยวกับหัวข้อที่ได้รับโดยใช้กระบวนการกลุ่ม
3. ขั้นจำแนกแยกแยะ
นักเรียนยกตัวอย่างการทำความดีของนักเรียนที่เคยปฏิบัติมาและบรรยายความรู้สึกของนักเรียนที่ได้ทำความดีนั้น
4. ขั้นสรุปสังเคราะห์
นักเรียนช่วยกันสรุปความรู้เรื่อง การทำความดี นั้น
1) การทำความดี คือ การประพฤติปฏิบัติในสิ่งที่ดีทั้งทางกาย วาจา ใจ
2) ผลของการทำความดี ทำให้เกิดความสุขทั้งกาย วาจาและใจ ทำให้อยู่ร่วมกับผู้อื่นอย่างมีความสุข ทำให้สังคมสงบสุข เกิดความรักความสามัคคีและได้รับการยกย่องจากผู้อื่น
5. ขั้นประเมินตรวจสอบ
นักเรียนนำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียนและครูประเมินผลงานตามแบบประเมิน
6. ขั้นประยุกต์ใช้และสร้างสรรค์
ให้นักเรียนหาบุคคลในชุมชนที่ทำความดีและบันทึกความดีของเขาไว้ เสนอบนบอร์ดหน้าชั้นเรียน
ชิ้นงาน/ภาระงาน
ใบงานที่ 1 เรื่อง ความดีของฉัน
ใบงานที่ 2 เรื่อง การเป็นลูกที่ดี
ใบงานที่ 3 เรื่อง การปฏิบัติตนเป็นคนดี
เนื้อหารายวิชา
การปฏิบัติตนในการทำความดี
การปฏิบัติตนดีในฐานะเป็นบุตร
1. เคารพและเชื่อฟังคำสั่งสอนของบิดามารดา
2. ช่วยทำงานบ้านด้วยความเต็มใจ
3. ประหยัดอดออม
4. รักใคร่มีความสามัคคีกัน
5. เมื่อเติบโตต้องเลี้ยงดูบิดามารดา
6. เมื่อบิดามารดาล่วงลับไปแล้ว ต้องทำบุญให้ท่าน
การปฏิบัติตนดีในฐานะเป็นลูกศิษย์
1. ชื่อฟังคำสั่งสอนของครูอาจารย์
2. ตั้งใจศึกษาเล่าเรียน
3. แสดงความเคารพด้วยความนอบน้อม
4. พูดจาสุภาพอ่อนหวาน
5. ปฏิบัติงานตามที่ได้รับมอบหมายด้วยความตั้งใจ
6. ระลึกถึงและตอบแทนบุญคุณของครู
การปฏิบัติตนดีในฐานะเป็นศาสนิกชน
1. ยึดมั่นในหลักคำสอนของศาสนาของตน
2. ช่วยเหลือผู้ที่ตกทุกข์ได้ยาก
3. ไม่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน
4. ไม่เบียดเลียนผู้อื่น
5. เข้าร่วมกิจกรรมทางศาสนา
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น